വിദേശത്ത് നിന്നുള്ള എല്ലാ യാത്രക്കാർക്കും 7 ദിവസത്തെ ഹോം ക്വാറന്റൈൻ നിർബന്ധം: കേരള ആരോഗ്യ മന്ത്രി

പുതിയ കൊറോണ വൈറസ് സ്‌ട്രെയിനായ ഒമിക്‌റോൺ ലോകമെമ്പാടും വ്യാപിക്കുമ്പോഴും വിദേശത്ത് നിന്ന് എത്തുന്ന എല്ലാവർക്കും ഏഴ് ദിവസത്തെ ഹോം ക്വാറന്റൈൻ നിർബന്ധമാക്കി കേരളം.

കേന്ദ്ര മാർഗ്ഗനിർദ്ദേശങ്ങൾക്കനുസൃതമായി ഹോം ക്വാറന്റൈൻ മാനദണ്ഡങ്ങൾ കർശനമാക്കുമെന്ന് ആരോഗ്യമന്ത്രി വീണാ ജോർജ് വെള്ളിയാഴ്ച വാർത്താക്കുറിപ്പിൽ അറിയിച്ചു. എട്ടാം ദിവസം, ക്വാറന്റൈനിൽ കഴിയുന്ന വ്യക്തികളിൽ ആർടി-പിസിആർ പരിശോധന നടത്തും.

കൊറോണ വൈറസിന്റെ ഒമൈക്രോൺ വേരിയന്റിന്റെ 280 കേസുകൾ കേരളത്തിൽ ഇതുവരെ റിപ്പോർട്ട് ചെയ്തിട്ടുണ്ട്, അതിൽ 186 എണ്ണം കുറഞ്ഞ അപകടസാധ്യതയുള്ള രാജ്യങ്ങളിൽ നിന്നുള്ളവരും 64 ഉയർന്ന അപകടസാധ്യതയുള്ള രാജ്യങ്ങളിൽ നിന്നുള്ളവരും 30 സമ്പർക്ക കേസുകളുമാണ്.
ഉയർന്ന അപകടസാധ്യതയുള്ള രാജ്യങ്ങളിൽ നിന്നുള്ള എല്ലാ യാത്രക്കാർക്കും ഒരു RT-PCR ടെസ്റ്റ് നിർബന്ധമാണ്. പരിശോധനാഫലം നെഗറ്റീവായവരെ 7 ദിവസത്തെ ഹോം ക്വാറന്റൈനിൽ പ്രവേശിപ്പിച്ച് എട്ടാം ദിവസം പരിശോധനയ്ക്ക് വിധേയമാക്കും. പരിശോധനാ ഫലം നെഗറ്റീവായാൽ അടുത്ത 7 ദിവസത്തേക്ക് ക്വാറന്റൈൻ തുടരും.

പരിശോധന പോസിറ്റീവ് ആണെങ്കിൽ, വ്യക്തിയെ ഐസൊലേഷനിലേക്ക് മാറ്റുകയും അവന്റെ/അവളുടെ സാമ്പിൾ ജനിതക ക്രമത്തിനായി അയക്കുകയും ചെയ്യും.

സ്റ്റാൻഡേർഡ് പ്രോട്ടോക്കോൾ അനുസരിച്ച് വ്യക്തിയെ ചികിത്സിക്കുകയും ഡോക്ടറുടെ നിർദ്ദേശപ്രകാരം ഡിസ്ചാർജ് ചെയ്യുകയും ചെയ്യും.

അപകടസാധ്യത കുറഞ്ഞ രാജ്യങ്ങളിൽ നിന്നുള്ള യാത്രക്കാർക്ക് 2 ശതമാനം റാൻഡം സാമ്പിൾ എടുക്കാൻ കേന്ദ്ര മാർഗനിർദ്ദേശങ്ങൾ നിർദേശിക്കുമ്പോൾ, ആർടി-പിസിആർ ടെസ്റ്റുകൾക്കായി കേരളം അപകടസാധ്യത കുറഞ്ഞ രാജ്യങ്ങളിൽ നിന്നുള്ള 20 ശതമാനം യാത്രക്കാരുടെ റാൻഡം സാമ്പിൾ ശേഖരിക്കും.

പരിശോധനാഫലം നെഗറ്റീവായവരെ 7 ദിവസത്തെ ഹോം ക്വാറന്റൈനിൽ പ്രവേശിപ്പിച്ച് എട്ടാം ദിവസം പരിശോധനയ്ക്ക് വിധേയമാക്കും. പരിശോധനാഫലം നെഗറ്റീവായാൽ, അടുത്ത 7 ദിവസത്തേക്ക് അവർ സ്വയം നിരീക്ഷണത്തിന് വിധേയരാകും. പോസിറ്റീവ് ആണെങ്കിൽ, വ്യക്തിയെ ഐസൊലേഷനിലേക്ക് മാറ്റുകയും അവന്റെ/അവളുടെ സാമ്പിൾ ജനിതക ക്രമത്തിനായി അയയ്ക്കുകയും ചെയ്യും.

സ്റ്റാൻഡേർഡ് പ്രോട്ടോക്കോൾ അനുസരിച്ച് വ്യക്തിയെ ചികിത്സിക്കുകയും ഡോക്ടറുടെ നിർദ്ദേശങ്ങൾ അനുസരിച്ച് ഡിസ്ചാർജ് ചെയ്യുകയും ചെയ്യും.

ക്വാറന്റൈനിലോ സ്വയം നിരീക്ഷണത്തിലോ വ്യക്തികൾ രോഗലക്ഷണങ്ങൾ പ്രകടിപ്പിക്കുകയോ പോസിറ്റീവ് ആണെങ്കിൽ, സ്ഥിരീകരണത്തിനായി അവരെ വീണ്ടും പരിശോധിക്കും.